Saturday, December 29, 2012

Modyul 24 Karapatang Pantao


BANGHAY ARALIN
Pangkalahatang Impormasyon
May Akda
 Hindi inilahad
Pamagat ng Aralin
Karapatang Pantao
Pamamarati
 45 minuto
Lugar
 Silid Aralan
Asignatura/Paksa
Araling Panlipunan III
Antas
 Ika-walo
Layunin at Pagsusuri
Mga Layunin
  • Maipaliwanag ang konsepto ng karapatang pantao at ang mga batayan nito;
  • Makapagbibigay ng mga halimbawa ng mga karapatang pantao batay sa mga uri nito;
  • Masusuri ang iba’t ibang pandaigdigang instrumento ng karapatang pantao; at
  • Mailalahad ang mga uri ng paglabag sa karapatang pantao at masasabi ang mga hakbang upang malunasan ang mga paglabag sa karapatang pantao.
Pagsusuri
  • Panimulang pagsusulit
  • Pag susuri ukol sa mga karapatang pantao na nararapat tamasahin.
  • Kasanayang Pagsusulit
  • Takdang Aralin
Paghahanda
Kagamitan/ Sangunian
  • Mga kagamitang pang sining
  • Mga larawang iginuhit at ginumit na may kaugnayan o nagpapakita ng kahalagahan ng karapatang pantao.
Dahilan ng pag-gamit nito: Ipaunawa sa mga mag aaral  ang kahalagahan at mabigyang linaw ang konsepto ng karapatang pantao.
Paghahandang Mag-aaral
·         Ang mga mag-aaral ang mag dadala ng mga iginuhit o ginupit na larawan na nag papakita ng mga kailangan ng tao upang mabuhay.
·         Nararapat din na magdala ng mga kagamitang pang  sining, makukulay na papel at pandikit.

Paghahandang Pan-Guro
·         Nararapat lamang na magkaroon ng spat na kaalaman patungkol sa basikong konsepto ng karapatang pantao.
·         Malalim na pang unawa at kaalaman ukol sa mga batas na saklaw ng karapatang pantao at ang mga uri nito.
Pamamaraan
Gawaing Mag-aaral

  • Sa paunang pangkatang gawain ang klase ay hahatiin sa apat na grupo na kung saan ang mga ginupit o ginuhit nilang mga larawan ay ididikit sa mag aaral na representatib ng kanilang grupo.
  • Ang mga larawan ay ididikit sa bahagi ng katawan ng tao na nangangailangnan nito. Hal. idikit ang aklat sa bahaging ulo ng tao, ang pagkain sa tiyan.
  • Kaugnay nito isulat sa paligid ng mga larawan ang mga institusyong dapat tumulong upang makamtan ng mga tao nag kanyang pangangailangan.
  • Matapos na gawin ang pangkatan gawain, ang bawat grupo ay mag tatalaga ng isang representatib para depensahan o ipaliwanag ang kanilang mga idinikit na larawan.
Gawaing Guro
  • Tiyaking naunawaang mabuti ng mga mag aaral ang panuto at regulasyon ng pangkatang Gawain. 
  • Siguraduhing ang bawat estudyante ay nakikiisa sa pangkatang gawain.
  • Bigyan lamang sila ng karampatang haba ng oras upang isagawa ang aktibidad.
  • Gabayan ang bawat grupo ukol sa mga hindi malinaw o sa mga karagdagang katanungan patungkol sa aralin.
  • Tanungin ang bawat patungkol sa mga o ideya nila patungkol sa mga sumusunod:
o   Anu-ano ang pangangailangan ng tao upang mabuhay siya ng marangal?
o   Anu-ano ang mga institusyon na kailangan ng tao upang makamit niya ang kanyang mga pangangailangan?
o   Anu-ano ang mga karapatang sa palagay mo ay hindi natatamasa ng mga sumusunod sa iyong pamayanan o sa ating bayan?
a.    Mga bata
b.   Kababaihan
c.    Mga katutubo
o   Para sa iyong pananaw mahalaga ba ang karapatang pantao? Ipaliwanag.

                                                                  


                                                                        Inihanda Nina:

 JENNIFER I. BELVIS
       JASMIN E. CABALLERO

                                                                             (Mga Guro)



Iniwasto ni:


SHERYL R. MORALES, Ph.D
Punong-Guro















Polytechnic University of the Philippines
Commonwealth, Quezon City Campus







LEARNING PLAN
Modyul 24: Karapatang Pantao









Prepared by:
Jasmin E. Caballero
Jeniffer I. Belvis





Submitted to:
Sheryl R. Morales, Ph.D



Panimulang Pagsusulit

I.              Panuto: Isulat kung ang mga sumusunod na karapatan at karapatang Sibil, Pulitikal, Pangkabuhayan, Panlipunan at Pangkultural


_______________1. Karapatan sa impormasyon ukol sa idudulog na kaso laban   sa isang tao.
______________2. Karapatang mabuhay.
______________3. Karapatang maghanapbuhay.
______________4. Karapatang maglibang at magpahinga.
______________5. Karapatang sumali sa asembilya.
______________6. Karapatang sa edukasyon.
______________7. Karapatang panatilihin ang sariling sistema ng pagpapahalaga.
______________8. Karapatang bumoto.
______________9. Karapatang maging lider ng pamayanan at ng bansa.
______________10. Karapatang mamili ng hanapbuhay.


Suriin mo ang iyong ginawa:

1. Anu-ano ang mga pangangailangan ng tao upang mabuhay siya nang
marangal? ___________________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________

2. Anu-ano sa mga pangangailangang ito ang iyong natatamasa? ________
____________________________________________________________
____________________________________________________________

3. Anu-ano naman sa mga pangangailangang ito ang hindi mo natatamasa?
____________________________________________________________
____________________________________________________________

4. Anu-ano ang mga institusyon na kailangan ng tao upang makamit niya ang
kanyang mga pangangailangan? __________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________

5. Ano ang mangyayari sa tao kung hindi niya natamasa ang kanyang
pangangailangan? _____________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________


6. Ano ang nawawala sa tao kung hindi niya natatamasa ang kanyang mga
pangangailangan? _____________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________

7. Ano ang nangyayari sa tao kung natatamasa niya ang kanyang mga
pangangailangan? _____________________________________________



Kasanayan sa Pagsusulit
 Panuto: Isulat ang titik ng tamang kasagutan

__________1. Tinatamasa ng tao mula sa kanyang pagsilang hanggang siya ay
mamatay
A. dignidad
B. karapatang pantao
C. pagkatao,
D. pangangailangan

__________2. Ang pagrespeto sa karapatang pantao ay tungo sa kapayapaan ng lipunan

A. kapayapaan ng lipunan
B. kaayusan ng lipunan
C. kalinisan ng lipunan
D. a at b
E. a at c






__________3. Ang mga sumusunod na probisyon ng Saligang-Batas ay
nagsusulong ng karapatang pantao maliban sa:

A. Bill of Rights
B. Mga Pambansang Komisyon
C. Pambansang Patrimonya at Ekonomiya
D. Deklarasyon ng Prinsipyo at Patakaran ng Estado

__________4. Ang karapatan sa kabuhayan ay isinusulong ng

A. Bill of Rights
B. Mga Pambansang Komisyon
C. Pambansang Patrimonya at Ekonomiya
D. Deklarasyon ng Prinsipyo at Patakaran ng Estado

__________5. Ang karapatang sibil at pulitikal ay makikita sa

A. Bill of Rights
B. Mga Pambansang Komisyon
C. Pambansang Patrimonya at Ekonomiya
D. Deklarasyon ng Prinsipyo at Patakaran ng Estado

__________6. Ang nagsusulong ng karapatang pantao ay

A. Katarungang Panlipunan
B. Family Code of the Philippines
C. Saligang Batas
D. a at b
E. b at c

__________7. Ang nagsusulong ng karapatan para sa mga mahihirap ay

A. Katarungang Panlipunan
B. Family Code of the Philippines
C. Saligang-Batas ng Pilipinas
D. a at b
E. b at c


__________8. Ano ang nalalabag ng dayuhang kumpanya na nagmimina sa likas na yaman ng iyong pamayanan?

A. Karapatang Pangkabuhayan
B. Karapatang Pangkultural
C. Karapatang Panlipunan
D. Karapatang Sibil

__________9. May mga nagtayo ng pangisdaan sa lawa na pag-aari ng mga
katutubo. Ang taong nagtayo ay hindi kabilang sa pangkat ng mga katutubo. Ito ay paglabag sa:

A. Karapatang Pangkabuhayan
B. Karapatang Pangkultural
C. Karapatang Panlipunan
D. Karapatang Sibil

__________10. May nagsagupaang militar at rebelde sa inyong pamayanan. Ito ay paglabag sa:

A. Karapatang Pangkabuhayan
B. Karapatang Pangkultural
C. Karapatang Panlipunan
D. Karapatang Sibil

__________11. Ang isang pagawaan ay mapanganib sa kalusugan ng mga
manggagawa. Ito ay paglabag sa:

A. Karapatang Pangkabuhayan
B. Karapatang Pangkultural
C. Karapatang Panlipunan
D. Karapatang Sibil

__________12. Ang isang sanggol ay iniwan ng kanyang ina sa ospital. Ito ay
paglabag sa karapatan ng bata sa:

A. Edukasyon
B. Kalusugan
C. Nasyonalidad
D. Pag-aaruga
__________13. Hanggang Grade V lang pinaaral ng magulang si Jose. Ito ay
paglabag sa karapatan ng bata sa:

A. Edukasyon
B. Kalusugan
C. Nasyonalidad
D. Pag-aaruga

__________14. Ang instrumento na nagtataguyod ng karapatan ng bata ay ang

A. CEDAW
B. CRC
C. Saligang-Batas
D. UDHR

__________15. . Ang instrumento na nagtataguyod ng karapatan ng mga
kababaihan ay ang

A. CEDAW
B. CRC
C. Saligang-Batas
D. UDHR



















Takdang Aralin

Magtanong sa iyong punong barangay at kagawad ng barangay kung paano
nila isinusulong ang karapatan ng kanilang nasasakupan. Isulat ang sagot sa
ibaba.

Punong barangay
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________

Kagawad _______________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________

2. Ano ang masasabi ma sa kanil
BANGHAY ARALIN
Pangkalahatang Impormasyon
May Akda
 Hindi inilahad
Pamagat ng Aralin
Karapatang Pantao
Pamamarati
 45 minuto
Lugar
 Silid Aralan
Asignatura/Paksa
Araling Panlipunan III
Antas
 Ika-walo
Layunin at Pagsusuri
Mga Layunin
  • Maipaliwanag ang konsepto ng karapatang pantao at ang mga batayan nito;
  • Makapagbibigay ng mga halimbawa ng mga karapatang pantao batay sa mga uri nito;
  • Masusuri ang iba’t ibang pandaigdigang instrumento ng karapatang pantao; at
  • Mailalahad ang mga uri ng paglabag sa karapatang pantao at masasabi ang mga hakbang upang malunasan ang mga paglabag sa karapatang pantao.
Pagsusuri
  • Panimulang pagsusulit
  • Pag susuri ukol sa mga karapatang pantao na nararapat tamasahin.
  • Kasanayang Pagsusulit
  • Takdang Aralin
Paghahanda
Kagamitan/ Sangunian
  • Mga kagamitang pang sining
  • Mga larawang iginuhit at ginumit na may kaugnayan o nagpapakita ng kahalagahan ng karapatang pantao.
Dahilan ng pag-gamit nito: Ipaunawa sa mga mag aaral  ang kahalagahan at mabigyang linaw ang konsepto ng karapatang pantao.
Paghahandang Mag-aaral
·         Ang mga mag-aaral ang mag dadala ng mga iginuhit o ginupit na larawan na nag papakita ng mga kailangan ng tao upang mabuhay.
·         Nararapat din na magdala ng mga kagamitang pang  sining, makukulay na papel at pandikit.

Paghahandang Pan-Guro
·         Nararapat lamang na magkaroon ng spat na kaalaman patungkol sa basikong konsepto ng karapatang pantao.
·         Malalim na pang unawa at kaalaman ukol sa mga batas na saklaw ng karapatang pantao at ang mga uri nito.
Pamamaraan
Gawaing Mag-aaral

  • Sa paunang pangkatang gawain ang klase ay hahatiin sa apat na grupo na kung saan ang mga ginupit o ginuhit nilang mga larawan ay ididikit sa mag aaral na representatib ng kanilang grupo.
  • Ang mga larawan ay ididikit sa bahagi ng katawan ng tao na nangangailangnan nito. Hal. idikit ang aklat sa bahaging ulo ng tao, ang pagkain sa tiyan.
  • Kaugnay nito isulat sa paligid ng mga larawan ang mga institusyong dapat tumulong upang makamtan ng mga tao nag kanyang pangangailangan.
  • Matapos na gawin ang pangkatan gawain, ang bawat grupo ay mag tatalaga ng isang representatib para depensahan o ipaliwanag ang kanilang mga idinikit na larawan.
Gawaing Guro
  • Tiyaking naunawaang mabuti ng mga mag aaral ang panuto at regulasyon ng pangkatang Gawain. 
  • Siguraduhing ang bawat estudyante ay nakikiisa sa pangkatang gawain.
  • Bigyan lamang sila ng karampatang haba ng oras upang isagawa ang aktibidad.
  • Gabayan ang bawat grupo ukol sa mga hindi malinaw o sa mga karagdagang katanungan patungkol sa aralin.
  • Tanungin ang bawat patungkol sa mga o ideya nila patungkol sa mga sumusunod:
o   Anu-ano ang pangangailangan ng tao upang mabuhay siya ng marangal?
o   Anu-ano ang mga institusyon na kailangan ng tao upang makamit niya ang kanyang mga pangangailangan?
o   Anu-ano ang mga karapatang sa palagay mo ay hindi natatamasa ng mga sumusunod sa iyong pamayanan o sa ating bayan?
a.    Mga bata
b.   Kababaihan
c.    Mga katutubo
o   Para sa iyong pananaw mahalaga ba ang karapatang pantao? Ipaliwanag.

                                                                  


                                                                        Inihanda Nina:

 JENNIFER I. BELVIS
       JASMIN E. CABALLERO

                                                                             (Mga Guro)



Iniwasto ni:


SHERYL R. MORALES, Ph.D
Punong-Guro















Polytechnic University of the Philippines
Commonwealth, Quezon City Campus







LEARNING PLAN
Modyul 24: Karapatang Pantao









Prepared by:
Jasmin E. Caballero
Jeniffer I. Belvis





Submitted to:
Sheryl R. Morales, Ph.D



Panimulang Pagsusulit

I.              Panuto: Isulat kung ang mga sumusunod na karapatan at karapatang Sibil, Pulitikal, Pangkabuhayan, Panlipunan at Pangkultural


_______________1. Karapatan sa impormasyon ukol sa idudulog na kaso laban   sa isang tao.
______________2. Karapatang mabuhay.
______________3. Karapatang maghanapbuhay.
______________4. Karapatang maglibang at magpahinga.
______________5. Karapatang sumali sa asembilya.
______________6. Karapatang sa edukasyon.
______________7. Karapatang panatilihin ang sariling sistema ng pagpapahalaga.
______________8. Karapatang bumoto.
______________9. Karapatang maging lider ng pamayanan at ng bansa.
______________10. Karapatang mamili ng hanapbuhay.


Suriin mo ang iyong ginawa:

1. Anu-ano ang mga pangangailangan ng tao upang mabuhay siya nang
marangal? ___________________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________

2. Anu-ano sa mga pangangailangang ito ang iyong natatamasa? ________
____________________________________________________________
____________________________________________________________

3. Anu-ano naman sa mga pangangailangang ito ang hindi mo natatamasa?
____________________________________________________________
____________________________________________________________

4. Anu-ano ang mga institusyon na kailangan ng tao upang makamit niya ang
kanyang mga pangangailangan? __________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________

5. Ano ang mangyayari sa tao kung hindi niya natamasa ang kanyang
pangangailangan? _____________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________


6. Ano ang nawawala sa tao kung hindi niya natatamasa ang kanyang mga
pangangailangan? _____________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________

7. Ano ang nangyayari sa tao kung natatamasa niya ang kanyang mga
pangangailangan? _____________________________________________



Kasanayan sa Pagsusulit
 Panuto: Isulat ang titik ng tamang kasagutan

__________1. Tinatamasa ng tao mula sa kanyang pagsilang hanggang siya ay
mamatay
A. dignidad
B. karapatang pantao
C. pagkatao,
D. pangangailangan

__________2. Ang pagrespeto sa karapatang pantao ay tungo sa kapayapaan ng lipunan

A. kapayapaan ng lipunan
B. kaayusan ng lipunan
C. kalinisan ng lipunan
D. a at b
E. a at c






__________3. Ang mga sumusunod na probisyon ng Saligang-Batas ay
nagsusulong ng karapatang pantao maliban sa:

A. Bill of Rights
B. Mga Pambansang Komisyon
C. Pambansang Patrimonya at Ekonomiya
D. Deklarasyon ng Prinsipyo at Patakaran ng Estado

__________4. Ang karapatan sa kabuhayan ay isinusulong ng

A. Bill of Rights
B. Mga Pambansang Komisyon
C. Pambansang Patrimonya at Ekonomiya
D. Deklarasyon ng Prinsipyo at Patakaran ng Estado

__________5. Ang karapatang sibil at pulitikal ay makikita sa

A. Bill of Rights
B. Mga Pambansang Komisyon
C. Pambansang Patrimonya at Ekonomiya
D. Deklarasyon ng Prinsipyo at Patakaran ng Estado

__________6. Ang nagsusulong ng karapatang pantao ay

A. Katarungang Panlipunan
B. Family Code of the Philippines
C. Saligang Batas
D. a at b
E. b at c

__________7. Ang nagsusulong ng karapatan para sa mga mahihirap ay

A. Katarungang Panlipunan
B. Family Code of the Philippines
C. Saligang-Batas ng Pilipinas
D. a at b
E. b at c


__________8. Ano ang nalalabag ng dayuhang kumpanya na nagmimina sa likas na yaman ng iyong pamayanan?

A. Karapatang Pangkabuhayan
B. Karapatang Pangkultural
C. Karapatang Panlipunan
D. Karapatang Sibil

__________9. May mga nagtayo ng pangisdaan sa lawa na pag-aari ng mga
katutubo. Ang taong nagtayo ay hindi kabilang sa pangkat ng mga katutubo. Ito ay paglabag sa:

A. Karapatang Pangkabuhayan
B. Karapatang Pangkultural
C. Karapatang Panlipunan
D. Karapatang Sibil

__________10. May nagsagupaang militar at rebelde sa inyong pamayanan. Ito ay paglabag sa:

A. Karapatang Pangkabuhayan
B. Karapatang Pangkultural
C. Karapatang Panlipunan
D. Karapatang Sibil

__________11. Ang isang pagawaan ay mapanganib sa kalusugan ng mga
manggagawa. Ito ay paglabag sa:

A. Karapatang Pangkabuhayan
B. Karapatang Pangkultural
C. Karapatang Panlipunan
D. Karapatang Sibil

__________12. Ang isang sanggol ay iniwan ng kanyang ina sa ospital. Ito ay
paglabag sa karapatan ng bata sa:

A. Edukasyon
B. Kalusugan
C. Nasyonalidad
D. Pag-aaruga
__________13. Hanggang Grade V lang pinaaral ng magulang si Jose. Ito ay
paglabag sa karapatan ng bata sa:

A. Edukasyon
B. Kalusugan
C. Nasyonalidad
D. Pag-aaruga

__________14. Ang instrumento na nagtataguyod ng karapatan ng bata ay ang

A. CEDAW
B. CRC
C. Saligang-Batas
D. UDHR

__________15. . Ang instrumento na nagtataguyod ng karapatan ng mga
kababaihan ay ang

A. CEDAW
B. CRC
C. Saligang-Batas
D. UDHR



















Takdang Aralin

Magtanong sa iyong punong barangay at kagawad ng barangay kung paano
nila isinusulong ang karapatan ng kanilang nasasakupan. Isulat ang sagot sa
ibaba.

Punong barangay
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________

Kagawad _______________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________

2. Ano ang masasabi ma sa kanilang mga ginawa?
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________ang mga ginawa?
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________

No comments:

Post a Comment